Lesson Plan in Filipino

October 5, 2022 | Author: Anonymous | Category: N/A
Share Embed Donate


Short Description

Download Lesson Plan in Filipino...

Description

 

 

97 Detalyadong Banghay-Aralin sa Filipino V

I. Layunin  Sa loob ng 50 minutong aralin sa Filipino V, ang mga mag-aaral ay inaasahang: a.  Nakikilala  Nakikilala at natutukoy ang iba’t ibang uri u ri ng pangungusap ayon sa gamit; gamit;    b.  Nagagamit  Nagagamit ang iba’t ibang uri ng pangungusap p angungusap sa sa pagsali  pagsali sa isang usapan; at c. Naipapakita ang kooperasyon sa mga gawaing iniatas. II. Paksang Aralin Paggamit ng Iba’t Ibang Uri ng Pangungusap sa Pagsali ng Isang Usapan.   Sanggunian: 

F5WG-IVfhif-13.6 Hiyas sa Wika 5, ph. 15-20 Pagdiriwang ng Wikang Filipino 5, Wika ph. 29-31

Kagamitan:

Iba’t ibang larawan para sa larong 4 pics 1 word,  word,  visual aids, aids, laptop, projector , activity sheets laptop, projector 

III. Pamamaraan Gawain ng Guro 

Gawain ng mga Mag-aaral 

A. Panimulang Gawain a. Panalangin  b. Pagbati c. Pagtsetsek ng liban at hindi liban,  pagsasaayos ng silid-aralan B.1.Panlinang na Gawain Pagganyak Mga bata, may mga alam ba kayong laro na madalas niyong laruin sa inyong mga cellphone   o di kaya’y sa  cellphone sa  inyong mga kompyuter?

Meron po!

Magbigay nga ng halimbawa ng laro  ______. Mahusay mga bata!

(Magbibigay ng halimbawa ang mga bata)

 Ngayon, alam niyo ba ang larong ito (Ipapakita ang larong 4 larong 4 pics 1 word ) ?

Opo/Hindi po.

 

 

98 Ano kaya ang tawag sa larong ito? Aba mahusay! Marunong ba kayong maglaro ng 4 ng 4 pics 1 word ? Pakitaas nga po ng kamay ang mga marunong maglaro nito.

4 pics 1 word  po!  po! (Tataas ng kamay ang mga batang marunong maglaro ng 4 pics 1 word )

larong  4 pics 1 word   ay: Magaling! Sige raw ________, ano ang Ang mekaniks ng larong  Bubuo ka po ng isang salita gamit ang apat na mekaniks ng larong 4 pics 1 word ? larawan. May mga kahon po na may lamang mga ilang letra at doon ka po kukuha ng mga letra para makabuo ng salitang hinihingi ng larawan. Kung ilan ang bilang ng kahon, ay yun din po ang bilang ng letra sa salitang hinihingi. Tama _________! Maraming salamat sa  pagbabahagi ng mekaniks ng larong  larong  4 pics 1 word. At dahil alam niyo na ang mekaniks ng laro, la ro, Handang-handa na po! handa na ba kayong maglaro mga bata? Sige. Itaas lamang po ng kamay ng gustong sumagot.

Opo Ma’am. Ma’am.

Anong salita kaya ang mabubuo ninyo sa apat na larawan na ito?

(Itataas ang kamay ng gustong sumagot)

Usapan po.

Mahusay _____. Usapan ang nasa larawan! Eh ang ikalawang mga larawan kaya?

(Itataas ang kamay ng gustong sumagot)

 po Ma’am. Ma’am. Swerte po

Tama ang iyong sagot ________! Sino kaya ang makakasagot naman ng

 

 

99 (Itataas ang kamay ng gustong sumagot)

ikatlong mga larawan?

Gulat  po po Ma’am. Ma’am.

Tama ang iyong sagot _______! Paano naman kaya ang larawan na ito (Ipa(Ipa(Itataas ang kamay ng gustong sumagot)  flash sa  flash  sa monitor ang larawan)?

Pera po.

Tama! Pera ang nabuong salita para sa larawan na iyan. Ano naman kaya ang mabubuong salita sa huling larawan na ito?

Tanong po.

Mahusay mga bata! Nagustuhan niyo ba Opo Ma’am!  Ma’am! 

ang laro?  laro?   Ngayon, may babasahin akong isang maikling dula-dulaan. Pagkatapos kong  basahin, pipili naman ako ng dalawang bata  para ulitin ito.

Base sa mga larawan na ginamit natin sa 4 sa  4  pics 1 word , sa tingin ninyo, tungkol saan kaya ang maikling dula-dulaan na aking tinutukoy?

Sabi

ni

_______,

tungkol

daw

sa

Tungkol sa Swerte/Pera po.

 

 

100 swerte/pera ang maikling dula-dulaan na tinutukoy ko. Tignan natin mga bata kung tama ang kanyang sagot. Handa na ba kayong makinig?

Handang-handa na po.

Pero bago ako mag-kwento ano ang mga  pamantayan sa pakikinig na dapat niyong Umupo ng maayos. gawin? Tama! Ano pa ________? Magaling! Ano pa _______? May maidadagdag ka pa ba ________? Tama! Nais ko na gawin niyo at ipakita niyo sa akin ang mga sinabi ng inyong mga kamag-aral.

Makinig sa nagbabasa. Huwag makipag-usap sa katabi. Huwag malikot.

Handa na ba kayong makinig mga bata? 2. Paglalahad  (Babasahin ng guro ang maikling dula-dulaan na may pamagat na “Ay! Swerte!” Swerte!” ))  

Opo. Handa na po kami!

(Uuliting basahin ng dalawang bata) 3. Pagtatala Pagtatalakay kay  Nagustuhan niyo  binasa?

ba

ang

dayalogong Opo Ma’am!  Ma’am! 

Ano ang pamagat ng dayalogong ating  binasa? Tama _____! Paki-ulit nga _______.

Ang pamagat po ng kwentong inyong binasa ay, “Ay! Swerte!”  Swerte!”  

Ano ang napulot ni Jenver?

Ang pamagat po ng kwentong inyong binasa ay, “Ay! Swerte!”  Swerte!”  

Salamat sa iyong sagot ______. Si Jenver ay nakapulot ng singkwenta pesos.

 Nakapulot po si Jenver ng singkwenta pesos.

Ano ang una niyang naisip gawin tungkol dito? Ang una niyang naisip gawin tungkol sa singkwenta pesos ay ipambili ito ng tsokolate at bulaklak sa kanyang Titser na si Titser Mira at bibigyan niya sina Kier, Patrick, Sofia at Princess ng sandwich. Magaling _______! Tama ang iyong

 

 

101 sagot. Ulitin mo nga ______. (Uulitin ng bata) Kung ikaw si Jenver, ganon din ba ang iyong gagawin? Bakit? Maraming  ________.

salamat

sa

iyong

sagot

Kung ako po si Jenver, ganun din po ang gagawin ko dahil masama po ang hindi magsauli ng hindi naman sa atin.

 Ngayon, meron ako ditong isang mahiwagang pitaka na kung saan ito ay naglalaman ng madaming pera (Ipapakita sa mga bata ang isang mahiwagang kahon).  Ngayon, pipili ako ng ilang bata pa para ra kumuha ng isang perang papel  papel at basahin ang nasa likod nito. Maliwanag ba? a.  Uy! Singkwenta pesos!  b.   Napulot ko ito sa tabi ng pinto. c.  Kanino kaya ito? d.  Inay, nawawalan po ba kayo ng pera? e. Pakidaan na rin itong ginataan kay Mareng Sela.

Opo!

Base sa mga pangungusap na binasa ng inyong mga kamag-aral, alin sa mga ito ang nag-sasalaysay? Ang nagsasalaysay po ay ang pangungusap na:,, “Napulot ko ito sa tabi ng pinto.”  na: pinto.”   Mahusay ______! Eh ang pangungusap naman kaya na nag-uutos? Ang pangungusap po na nag-uutos ay, Magaling! Tama ang iyong sagot ______. “Pakidaan na rin itong ginataan kay Mareng Sela.”   Sela.” Ang nagtatanong naman kaya? Maraming  ______.

salamat

sa

iyong

sagot

Kanino kaya ito? Inay, nawawalan po ba kayo ng pera?

Sa anong pangungusap naman kaya ang nagpapahayag ng matinding damdamin? Mahusay ka _______.

Sa anong bantas nagtatapos ang bawat  pangungusap?

Ang nagpapahayag ng matinding damdamin ay ang pangungusap a, “Uy! Singkwenta  pesos!”    pesos!”

 

 

102

Ang mga pangungusap ay nagtatapos sa mga Mahusay _______! Maari mo bang ulitin  bantas na: tandang pananong, tandang  panamdam at tuldok.  ______? Base sa mga pangungusap na hango sa dayalogo na ating binasa, may apat na uri ito ayon sa gamit. Una ay ang:

(Uulitin ng bata)

1. Pasalaysay  Pasalaysay ang pangungusap kung naglalahad ito ng isang katotohanang bagay.  Nagtatapos ito sa tuldok (.) . Halimbawa:  Nagsisimba ang mag-anak sa Basilica Minore ng simbahang St. John the Baptist sa Badoc tuwing Linggo. Tulong-tulong na naglilinis ang mga tao sa Brgy. Garreta para sa darating na pista.  Ngayon, sino ka kaya ya ang makapagbibigay sa akin ng halimbawa ng pangungusap na nagsasalaysay? Maraming salamat ________ sa ibinigay mong halimbawa. Ang ikalawang uri naman ng pangungusap ayon sa gamit ay ang:

(PUPIL A) (PUPIL B) (PUPIL C)

2. Pautos o Pakiusap  Pautos ang pangungusap kung ito ay naguutos. Nagtatapos din ito sa tuldok (.) . Halimbawa: Ipagdasal natin ang mga taong nasalanta ng  bagyong Ompong. Pakitulungan si Lola na magbuhat ng kanyang pinamili. Magbigay ka nga ng halimbawa  pangungusap na nag-uutos na g-uutos ________.

ng

Maraming salamat sa inyong mga halimbawa. Ang ikatlong uri ng pangungusap ayon sa

(PUPIL A) (PUPIL B) (PUPIL C)

 

 

103 gamit ay ang: 3. Patanong  Patanong ang pangungusap kung nagtatanong. Nagtatapos ito sa tandang  pananong (?). Halimbawa:  Nakapunta ka na ba sa Badoc Island?  Nabisita mo na ba ang mga kahangahangang obra maestra na ipininta ng ating ipinagmamalaking pintor na si Juan Luna? Maaari ka bang magbigay ng halimbawa ng  pangungusap na nag-uutos na g-uutos ______? (PUPIL A) Maraming salamat sa inyong mga (PUPIL B) halimbawa. At ang huling uri ng pangungusap (PUPIL C) ayon sa gamit ay ang: 4. Padamdam Padamdam ang pangungusap kung nagsasaad ng matinding damdamin, tulad ng tuwa, takot o gulat. Nagtatapos ito sa tandang  padamdam (!). Halimbawa:  Naku! Ang dami raw nasalanta sa Ilocos  Norte dahil sa bagyong Ompong. Wow! Ang ganda naman dito sa La Virgen Milagrosa Chapel. Maaari ka bang magbigay ng halimbawa ng  pangungusap na padamdam pad amdam ______? Mahusay _______! Anu-ano nga po ulit ang apat na uri ng  pangungusap ayon sa gamit? g amit?

Paki-ulit nga po __________?

4. Pagapapayamang Gawain

(PUPIL A) (PUPIL B) (PUPIL C)

Ang apat na uri ng pangungusap ayon sa gamit ay ang: PASALAYSAY, PAUTOS, PATANONG at PADAMDAM. (Uulitin ang sinabi ng kamag-aral)

 

 

104 (Pangkatang Gawain) Mga bata tayo ay may pangkatang gawain. Hahatiin ko kayo sa tatlo. Ito ang Pangkat Masayahin. Kayo ang Pangkat Matapat. Sila naman ang Pangkat Matulungin.  Ngunit bago kayo magsimula, anu-ano muna ang mga pamantayan na dapat tandaan sa pagsasagawa ng pangkatang gawain ? Pakibasa nga po ang unang pamantayan  __________. Ikalawa ____________. Maraming salamat  ______. Ikaapat _________.

________.

Maraming salamat. At  pamantayan ___________. ________ ___.

ang

Ikatlo,

huling

Sino ang lider ng Pangkat Masayahin? Heto na ang inyong gawain. Sino naman ang lider ng Pangkat Matapat? Kuhanin mo na po dito ang inyong gawain. At syempre nasaan ang lider ng Pangkat Matulungin? Heto naman po ang inyong gawain.

1. Sumunod sa panuto na iniatas ng bawat  pangkat. 2. Makipagtulungan sa bawat miyembro ng  pangkat. 3. Igalang ang ideya ng bawat miyembro ng  pangkat. 4. Makinig at igalang ang bawat pangkat na magpapakita ng kanilang natapos na gawain. 5. Itabi ang mga materyales sa tamang lugar matapos gamitin.

Pag tapos na kayo, ipalakpak ninyo lamang ang inyong kamay ng tatlong beses at sabihing “Pak, tapos na po. po.”  Maliwanag po ba?  Ngayon, magsama-sama na ang mga magkakapangkat nang tahimik at bibigyan ko kayo ng limang minuto para gawin ang Opo, maliwanag po. ibinigay kong gawain. Dito sa gawing kanan ang Pangkat Masayahin, sa kaliwa naman ang Pangkat Matapat at dito naman sa likod ang (Pagtungo ng mga bata sa pangkat na Pangkat Matulungin. kinabibilangan) Pangkat Masayahin: Bumuo ng maikling dula-dulaan tungkol sa

 

 

105 “Clean and Green”  Green”  o pagpapanatili ng kalinisan sa inyong paaralan. Gamitin ang iba’t-- ibang uri ng pangungusap. iba’t Pangkat Matapat: Bumuo ng isang panayam kay Lyca Gairanoid, ang itinanghal na kampeon sa isang paligsahan sa pagkanta sa telebisyon (The ( The Voice Kids of the Philippines). Philippines). Alamin kung paano siya nagtagumpay sa buhay. (May gaganap na Lyca Gairanoid sa pangkat) Pangkat Matulungin: Magsagawa ng isang  Fast Talk   kay Coco Martin, isa sa mga sikat na artista ngayon nga yon dahil sa kanyang palabas na “Ang Probinsyano”. Probinsyano” .  Gumawa ng ilang katanungan na may dalawang pagpipilian na kanyang sasagutin sa (May gaganap na Coco Martin sa pangkat) loob dalawang minuto. (Pagkalipas ng limang minuto) Mga bata, oras na para sa presentasyon ng inyong mga gawain.

5. Paglalahat  Nasaksihan natin ang presentasyon ng  bawat pangkat. Magaling ang inyong ipinakitang presentasyon. Palakpakan ang inyong mga sarili.

(Presentasyon Gawain)

ng

kanilang

Pangkatang

Ano nga ba ulit ang iba’t ibang uri ng  pangungusap ayon sa gamit? g amit? Mahusay _________! Maaari mo bang ulitin ang sinabi ni _______, ________?

Ang iba’t ibang uri po ng pangungusap ayon sa gamit ay ang Pasalaysay, Pautos, Patanong at Padamdam. 6. Paglalapat  Ngayon naman ay sagutan natin ang isa (Uulitin ang sinabi ng kamag-aral)  pang pagsasanay pagsasana y upang lubos na maunawaang mabuti ang aralin. Mayroon akong ilang sitwasyon dito na ipapakita sa inyo. Gamit ang apat na uri ng  pangungusap, ano ang nais niyong sabihin sa sitwasyon na inilalahad? Sitwasyon: Pinagtatawanan ang isang bata. Ano ang sasasabihin mo sa mga nang-aaway sa kaniya?

 

 

106

(Pagsasagot ng mga bata sa mga sitwasyong inilalahad)

Sitwasyon: Nakita mo sa kalsada ang isang matandang pulubi. Ano ang sasabihin mo sa kanya?

Sitwasyon: Nakita mo ang isang matandang tatawid sa kalsada, ano ang sasabihin mo sa kanya?

Magaling! May mga katanungan pa ba kayo  bago tayo magtungo sa pagtataya? p agtataya? Mahusay kung ganun! Ngayon naman, may ipapamigay akong mga activity sheets para sheets para sa inyong pagtataya. Wala na po/Meron pa po.

IV. Pagtataya Panuto:

Isulat

sa

patlang

ang

uri

ng

 

 

107  pangungusap. Gamitin ang mga sumusunod na titik: PS  (pasalaysay), PU  (pautos), PT  (patanong), at PD (padamdam).  ______1. Inay! Inay! Ang sinaing mo, sunog su nog na!  ______2. Justine anak, mag-igib mag -igib ka nga muna ng isang timbang tubig bago ka maglaro ng basketball.  ______3. May tinda pa kayang k ayang maruya si Gng. Romano sa canteen?  ______4. Isinasagawa tuwing ika-24 ika- 24 ng Oktubre ang Juan Luna Day.  ______5. Naku! Ang lakas lak as ng lindol!  ______6. Sasayaw ka ba b a sa gaganaping BadoBado Badoc Festival?  ______7. Idineklarang Basilica Minore ang simbahan ng St. John the Baptist noong nakaraang ika-5 ng Pebrero ngayong  ______8. Ate, turuantaon. mo naman ako sa aking takdang aralin.  ______9. Hala! Nawawala ang aking pitaka.  ______10. Ano ba ang kukunin mong kurso sa kolehiyo? V. Takdang Aralin Gumawa ng usapan batay sa sumusunod na kalagayan. Gamitin ang iba’t ibang uri ng  pangungusap.

* Nais mong pumunta sa kaarawan ng iyong kaibigan. * Kagagaling mo lang sa paaralan.  Nagugutom ka. Nakita mo ang an g nanay mo sa kusina.

Inihanda at Ipinakitang turo ni: Jenica Mae M. Lacuesta

View more...

Comments

Copyright ©2017 KUPDF Inc.
SUPPORT KUPDF