4th TG Barayti

March 21, 2023 | Author: Anonymous | Category: N/A
Share Embed Donate


Short Description

Download 4th TG Barayti...

Description

 

Banghay-Aralin sa Filipino Banghay-Aralin (Junior High School) I.  II. 

Layunin: a.   Nabibigya  Nabibigyangng- kahulugan kahulugan ang mahihirap mahihirap na salita batay batay sa kasingkahulug kasingkahulugan an at kasalungat kasalungat na kahulugan. Paksang Aralin a.  Paksa: Pagbibigay-kahulugan sa mahihirap na salita batay sa kasingkahulugan at kasalungat na kahulugan  b.  Sanggunian: Baybayin:Paglalayag sa Wika at Panitikan Florante at Laura: Kabanata 1-Panaghoy sa Gubat na Mapanglaw, pahina 299-300

c.Kagamitan: Larawan, kopya ng kabanata 1, aklat; visual aids d.Balyu Pokus: Pagpapahalaga sa akdang pampanitikang Filipino gamit ang salitang magkasingkahulugan at magkasalungat III.

Pamamaraan

A.  Panimulang Gawain 1.Pagganyak Magpapakita ng mga larawan na nagsasaad ng ibat-ibang damdamin, magkaparehong damdamin at magkasulungat na damdamin. Tanong: Ano ang mga ipinapakita ng mga larawan? Paano niyo nasabi na magkaparehas at magkasalungat ang mga damdaming kanilang ipinapahayag? B.Panlinang na Gawain 1. Mga Gawain (Activity) a.Paglalahad ng Aralin Ipaliwanag sa mga mag-aaral na ang paggamit ng mga magkasingkahulugan at magkasalungat na mga salita sa isang akda ay lalong nagpapaganda at umaakit sa mga mambabasa.  b.  Pag-alis ng Sagabal Panuto: Pagtapat-tapatin ang mga salitang nasa Hanay A sa Hanay B. A B 1.mapanglaw tinikan 2.dawag nakahahabag 3.masukal naghihinagpis 4.dalamhati madamo 5.nakalulunos malungkot A

B

1.ganid mabait 2.masungit mapagbigay 3.pinag-usig di-pagsiyasat 4.mahal magaspang 5.makinis galit c.Pagbasa nang Tahimik Ipabasa sa mga mag-aaral ang kabanata 1 ng Florante at Laura, pahina 299-300. Ipaalala ang batayan ng tahimik na pagbasa. 2.Pagsusurii (Analysis) 2.Pagsusur a.Pangkatang Gawain Hatiin ang klase sa apat na pangkat. Bawat pangkat ay may kani-kaniyang gawaing batay sa Multiple Intelligence.

 

Pangkat

Gawain

1

(Verbal Linguistic) Paggawa ng isang saknong na tula gamit ang isang  pares na salitang salitang magkasingka magkasingkahulugan hulugan at isang pares ng salitang salitang magkasalungat (Logical-Mathematical) (Logical-Ma thematical) Gumawa ng isang organizer na nagpapakita ng kahulugan ng isang salita. Isang organizer para sa kasingkahulugan na mga salita at isang organizer para sa magkasalungat na mga salita. (Visual-Spatial) (Visual-Sp atial) Paggawa ng sariling pares ng mga salitang magkasingkahulugan at magkasalungat sa pamamagitan ng pagguhit nito.(hal.araw-buwan, apoy-tubig,maganda-marikit, malinamnam-

2

3

malasa) (Musical-Rhythmic) (Musical-Rhyt hmic) Pag-awit ng kantang maaring iugnay sa gamit ng salitang magkasingkahulugan at magkasalungat 3.Paghahalaw at Paghahambing Gamit ang Venn diagram, ipakita ang pagkakatulad at pagkakaiba ng mga salitang magkasingkahulugan at magkasalungat na gamit sa akda. 4.Paglalapat Tanong: Kung kayo ang may-akda ng nobela, gagamit ka ba ng mga salitang magkasingkahulugan at magkasalungat para mapaganda ang iyong kwento? Batay naman sa kwento, kung ikaw si Florante ano ang iyong gagawin? Ipaliwanag ang iyong sagot. C.Paglalahat Pagpapahalaga: Tanong:Anong aral ang inyong natutunan mula sa pagbasa ng akda? Sa tingin ba ninyo mahalaga na maunawaan at mapaunlad ang kaalaman sa mga salitang magkasingkahulugan at magkasalungat?Bakit?Pangatwiranan. IV. Ebalwasyon Panuto:Basahin ang katanungan at piliin ang titik na may pinakamalapit na kahulugan ng salitang nasalungguhitan. 1.Sinisikangan ang sinumang magtatangkang sumalungat sa kagustuhan ng taksil na Konde Adolfo. a.pinipigilan a.pinipigil an b.tinatakpan c.pinatatahimik d.pinapatay 2.Tumagistis ang luha ng binatang nakatali sa malaking puno ng higera sa gitna ng gubat. a.bumalong b.tumulo c.pumatak d.tumigil 3.Ang panaghoy ng lalaki ay tagos sa puso ng nakakarinig. a.pag-iyak b.kalungkutan c.pagtawag d.pagsamo Panuto:Basahin ang katanungan at piliin ang titik na may kasalungat na kahulugan ng salitang nasalungguhitan. 1.Isang galak na salubong ang naghihintay sa kanya sa Albanya. a.masaya b.magiliw c.masakit d.malungkot d.malungko t 2.Isang malaking puno ng higera ang kinatatalian ni Florante. a.mabuti b .maliit b.maliit c.malapad d.mabaho V. Takdang-Aralin Gumawa ng tig-limang pangungusap ng mga salitang magkasingkahulugan at limang pangungusap rin ng mga salitang magkasalungat. Isulat ito sa inyong kwaderno. 4

Inihanda ni: Bb. Glory Mae V. Atilledo Teacher Applicant

 

  Banghay-Aralin sa Filipino (Senior High School) I.  V. 

Layunin: a.   Nabibigya  Nabibigyangng- kahulugan kahulugan ang akademik akademikong ong pagsulat. Paksang Aralin a.  Paksa: Akademikong Pagsulat:Kahulugan  b.  Sanggunian: Filipino sa Piling Larangan(Akademik)

c.Kagamitan: Larawan, aklat; visual aids, laptop d.Balyu Pokus: Pagpapahalaga sa akdang pang-Akademiko III.

Pamamaraan

B.  Panimulang Gawain 1.Pagganyak Magpapakita ng mga larawan na kaugnay sa akademiko at pagsulat Tanong: Ano ang ipinapakita ng mga larawan? Ano ang maiuugnay ninyo sa mga larawang ito?Ano ang kanilang ipinapahiwatig? Ipaliwanag. B.Panlinang na Gawain 1. Mga Gawain (Activity) a.Paglalahad ng Aralin Ipaliwanag sa mga mag-aaral na mahalaga ang pag-unawa sa salitang akademiko at pagsulat lalong-lalo na ang akademikong pagsulat. c.Pagbasa nang Tahimik Ipabasa sa mga mag-aaral ang isang halimbawa ng akademikong pagsulat. Ipaalala ang batayan ng tahimik na pagbasa. 2.Pagsusurii (Analysis) 2.Pagsusur a.Pangkatang Gawain Hatiin ang klase sa apat na pangkat. Bawat pangkat ay may kani-kaniyang gawaing batay sa Multiple Intelligence. Pangkat Gawain 1

(Verbal Linguistic) Paggawa ng isang halimbawa ng report at iuulat ito sa harap ng kaklase

2

(Logical-Mathematical) (Logical-Ma ng isang organizer na nagpapakita ng mga sangay othematical) halimbawaGumawa na kaugnaysa akademikong pagsulat 3 (Visual-Spatial) (Visual-Sp atial) Paggawa ng sariling poster na nagpapakita ng kahalagahan ng akademikong pagsulat 4 (Musical-Rhythmic) (Musical-Rhyt hmic) Pag-awit ng kantang maaring iugnay sa kahalagahan ng akademikong pagsulat 3.Paghahalaw at Paghahambing Gamit ang Venn diagram, ipakita ang pagkakatulad at pagkakaiba ng mga salitang akademiko at  pagsulat. Pagkatapos Pagkatapos ibigay ang kahulugan kahulugan ng akademikon akademikong g pagsulat 4.Paglalapat Tanong: Kung bibigyan kayo ng pagkakataon na gumawa ng isang halimbawa ng akademikong  pagsulat na naaayon naaayon sa kalagaya kalagayang ng pangkomunidad, pangkomunidad, ano ang inyong isusulat at bakit ito ang napili napili niyo? Pangatwiranan ang inyung kasagutan. C.Paglalahat Pagpapahalaga: Tanong:Anong aral ang inyong natutunan mula sa kaalaman ninyu sa akademikong pagsulat? Sa tingin ba ninyo mahalaga na maunawaan at mapaunlad ang kaalaman sa akademikongpagsulat?Bakit?Pangatwiranan.

 

  IV.

Ebalwasyon Panuto:Isulatt ang PAK  kung Panuto:Isula  kung ang pahayag ay tama at GANERN naman kung hindi.Isulat ang sagot sa patlang.  _______1.Ang pagsulat ay ay ekstensyon ekstensyon ng wika wika at karanasang karanasang natamo natamo ng isang tao sa kanyang kanyang pang-araw-araw pang-araw-araw na  buhay.  _______2.Ang report ay isang halimbawa halimbawa ng akademikong akademikong pagsulat. pagsulat.  _______3.Nakapaloob  _______3.Nak apaloob sa akademikong akademikong pagsulat pagsulat ang wastong wastong pagsasaayos pagsasaayos ng isang akademikong akademikong sulatin. sulatin.  _______4.Ang pagsulat ay ay nangangailangan nangangailangan ng kompre komprehensibong hensibong kakayahan kakayahan na naglalaman naglalaman ng wastong gamit gamit ng salita atbp.

V.

 _______5.Ang mga mahahalagang mahahalagang salita ay kinakailang kinakailang bigyan-diin upang lalong lalong maintindihan. maintindihan. Takdang-Aralin Gumawa ng isang halimbawa ng report.Isulat ito sa short bondpaper.

Inihanda ni:

Bb. Glory Mae V. Atilledo Teacher Applicant

View more...

Comments

Copyright ©2017 KUPDF Inc.
SUPPORT KUPDF